Sunday, April 2, 2023
Home महाराष्ट्र नांदेडच्या भूमीतून गुरु-शिष्य डॉ.रमा बुलबुले -नवले, डॉ.सुनील जाधव महाराष्ट्र राज्य हिंदी साहित्य अकादमी पुरस्कार -NNL

नांदेडच्या भूमीतून गुरु-शिष्य डॉ.रमा बुलबुले -नवले, डॉ.सुनील जाधव महाराष्ट्र राज्य हिंदी साहित्य अकादमी पुरस्कार -NNL

by nandednewslive
0 comment

नांदेड| हिंदी भाषेच्या संवर्धनासाठी महाराष्ट्र राज्य हिंदी साहित्य अकादमीच्या नियमांनुसार, पुरस्कार योजना ही महाराष्ट्र राज्य हिंदी साहित्य अकादमीच्या योजनांपैकी एक योजना आहे. या योजनेंतर्गत बहुमोल कार्य व भरीव योगदान देणाऱ्या लेखकांना हिंदी साहित्य क्षेत्राला पुरस्कार दिले जातात. पुरस्कार देण्याबरोबरच लेखकांना दरवर्षी उत्कृष्ट साहित्य निर्मितीसाठी प्रोत्साहन दिले जाते. त्यानुसार महाराष्ट्र राज्य हिंदी साहित्य अकादमीने 2020-21, 2021-22 आणि 2022-23 या तीन वर्षांसाठी निवडलेल्या पुरस्कार विजेत्यांना शासनाने शासन निर्णयान्वये मान्यता दिली आहे.

ज्यामध्ये नांदेड शहरातील हिंदी साहित्य विश्वातील नामवंत व्यक्ती आहेत. गुरु-शिष्य डॉ.रमा बुलबुले नवले, डॉ.सुनील जाधव यांना 2021-2022 चा महाराष्ट्र राज्य हिंदी साहित्य अकादमी पुरस्कार प्रदान करण्यात आला. पीपल्स कॉलेजचे माजी प्राचार्य आणि हिंदी विभागाचे प्रमुख डॉ. रमा बुलबुले नवले यांना ‘आचार्य नंद दुलारे वाजपेयी गोल्डन अवॉर्ड-२०२१-२०२२’ पुरस्कार म्हणून घोषित करण्यात आले. ज्याची रक्कम 35 हजार रुपये आहे. दुसरीकडे, श्री शारदा भवन एज्युकेशन सोसायटी संचलित यशवंत महाविद्यालय, नांदेड येथे हिंदी विभागात गेली 22 वर्षे हिंदी शिक्षक म्हणून कार्यरत असलेले हिंदी लेखक डॉ. सुनील गुलाबसिंग जाधव, यांना आंतरराष्ट्रीय संशोधनाचे संपादक डॉ. कथा प्रकारातील योगदानाबद्दल “शोध-रुतू” मासिकाला पुरस्कार जाहीर झाला आहे. ‘गोधाडी’ या कथासंग्रहासाठी मुन्शी प्रेमचंद रौप्य पुरस्कार 2021-22 या पुरस्काराची रक्कम 25 हजार जाहीर करण्यात आली आहे.

समीक्षा क्षेत्रात नांदेडच्या भूमीतील नामवंत नावं आहेत, डॉ.रमा बुलबुले नवले. ‘मृदुला गर्ग यांच्या काल्पनिक कथांमधील स्त्री’, ‘हिंदी भाषा आणि साहित्याचे वैविध्यपूर्ण आयाम’, ‘भूषण यांची स्तुती कविता’ आणि ‘समीक्षा की समीक्षा’, ‘समीक्षा केविध रंग’ ही तुमची पुस्तके आतापर्यंत प्रकाशित झाली आहेत. ‘सूर्यनारायण रणसुभे रचनावली’ संपादनात आणि अनुवाद कार्यात मोलाचे योगदान दिले आहे.

डॉ.सुनील जाधव यांनी हिंदी साहित्यातील विविध प्रकारांमध्ये विशेष योगदान दिले आहे. त्यांचे आतापर्यंतचे ‘मैं भी इंसान हूँ’, ‘एक कहानी ऐसी भी’, ‘गोधडी’ या तीन कथा संकलन, ‘मी बंजारा’, ‘सत्य बोलण्याची शिक्षा’, ‘मेरे भीतर’, ‘रोशनी की और बदले कदम’, ‘त्रिधारा’ पाच काव्यसंग्रह, ‘गर्भ’, ‘कात्री आणि बंदूक’, ‘अमर’, ‘एक निष्ठावंत सैनिक’ चार अभिनय, एक काव्यसंग्रह ‘अमरबेल आणि दुसरा एक अभिनय’, अनुवादित नाटक ‘एक तुकडा’ सत्य’, ‘लॉकडाऊनचे ते दिवस’ नाटक, ‘नागार्जुनच्या कवितेतील व्यंगचित्र’, ‘हिंदी साहित्याचे वैविध्यपूर्ण परिमाण’, ‘हिंदी साहित्य दलित विमर्श’, ‘रत्नकुमार संभारिया यांचे नाटक आपली-अपनी दृष्टी’ आदी पुस्तके प्रकाशित झाली आहेत. आणि या आधीही त्यांना देश-विदेशातील अनेक पुरस्कारांनी सन्मानित करण्यात आले आहे.

संबंधित बातम्या वाचा

Leave a Comment

nandednewslive.com या वृत्तवाहिणी/पोर्टलवर प्रकाशित झालेल्या बातम्याचा कोणी गैरफायदा घेत असतील तर संबंधित संस्था, व्यक्ती कॉपीराईट कायद्यानुसार जबाबदार राहतील. वृत्तसंकेत स्थळावर प्रसिद्ध झालेल्या जाहिराती, बातम्या, लेख, किंवा मजकुरास वृत्तवाहिणी तपासून पाहू शकत नाही संचालक/संपादक सहमत असतील असे नाही. यातून उद्भवणाऱ्या कोणत्याही विषयाला संबंधित लेखक, वार्ताहर, प्रतिनिधी व जाहिरातदारच जबाबदार राहतील. या वेबसाईटवर प्रसिद्ध झालेल्या बातम्या किंवा मजकुरासंदर्भात काही वाद निर्माण झाल्यास तो नांदेड न्यायालयांतर्गत राहील.

Visitor counter NNL

Copyright @ 2011-2023 Online Social News Live Channel All Right Reserved -Developed & Designed by M&D Infotech Latur, Call – 86687 76434 

Are you sure want to unlock this post?
Unlock left : 0
Are you sure want to cancel subscription?
error: Content is protected !!