Tuesday, June 6, 2023
Home लाईफस्टाइल बालविवाह झाल्यास सश्रम कारावास व आर्थिक दंडही निश्चित – जिल्हाधिकारी अभिजीत राऊत -NNL

बालविवाह झाल्यास सश्रम कारावास व आर्थिक दंडही निश्चित – जिल्हाधिकारी अभिजीत राऊत -NNL

बालविवाह होतांना निदर्शनास आल्यास तातडीने 1098 किंवा 112 क्रमांकावर साधा संपर्क; अक्षय्य तृतीया व आसपास होणाऱ्या विवाहांवर प्रशासनाचे बारीक लक्ष; प्रत्येक गावात ग्रामसेवक आणि अंगणवाडी सेविका यांच्यावर जबाबदारी

by nandednewslive
0 comment

नांदेड। जिल्ह्यात व राज्यात अक्षय तृतीया व इतर मुहूर्तांवर मोठ्या प्रमाणात विवाहाचे आयोजन होते. अशा विवाहात जर कुठे बालविवाह लागले तर संबंधितांविरूद्ध दंडात्मक कारवाईसह सश्रम कारावासाची कायद्यात तरतूद केली आहे. बालविवाह कायद्याने गुन्हा असून या कुप्रथेविरुद्ध प्रत्येकाने दक्षता घेतली पाहिजे.

बालविवाह जर कुठे लागत असतील तर ते रोखण्यासाठी इतर नागरिकांनीही पुढे येऊन तातडीने 1098 व 112 या क्रमांकावर पोलिसांशी संपर्क साधावा, असे आवाहन जिल्हाधिकारी अभिजीत राऊत यांनी केले.

अक्षय्य तृतीया अशा विशेष दिवसाचे औचित्य साधून मोठ्या प्रमाणात विवाह व बालविवाह होत असतात. बालविवाह प्रतिबंध अधिनियम 2006 अन्वये विवाहाच्या वेळी मुलीचे वय 18 व मुलाचे वय 21 पेक्षा कमी असू नये, अशी तरतूद आहे. मुलींना लहान वयात विवाह झाल्यास तिची मानसिक व शारीरिक परिपक्वता न झाल्याने तिच्या आरोग्यावर विपरीत परिणाम होतो. बालविवाह आयोजित करणे हा अजामीनपात्र गुन्हा आहे. यातील कलम  9, 10, 11 नुसार बाल विवाह करणाऱ्या आई-वडील, नातेवाईक, लग्न विधी लावणारे, मंडप, बँडवाले या सकट सर्व वऱ्हाडी यावर 1 लाख रुपये दंड व 2 वर्षांपर्यंतचा कारावासाची शिक्षा आहे. या शिक्षेतून मेंदी लावणाऱ्या व्यक्तीपासून, ब्युटीपार्लर, छायाचित्रकार यांचीही सुटका नाही.

विवाह संदर्भात जे काही घटक असतील त्या सर्वांविरुद्ध कायदेशीर कारवाईची तरतूद अधिनियमान्वये करण्यात आलेली आहे. बालविवाह झाल्याचे निदर्शनास आल्यास गावपातळीवर ग्रामसेवक व अंगणवाडी सेविका, शहरी भागात बालविकास प्रकल्प अधिकारी, मुख्य सेविका यांच्यावर जबाबदारी देण्यात आली आहे.

संबंधित बातम्या वाचा

Leave a Comment

nandednewslive.com या वृत्तवाहिणी/पोर्टलवर प्रकाशित झालेल्या बातम्याचा कोणी गैरफायदा घेत असतील तर संबंधित संस्था, व्यक्ती कॉपीराईट कायद्यानुसार जबाबदार राहतील. वृत्तसंकेत स्थळावर प्रसिद्ध झालेल्या जाहिराती, बातम्या, लेख, किंवा मजकुरास वृत्तवाहिणी तपासून पाहू शकत नाही संचालक/संपादक सहमत असतील असे नाही. यातून उद्भवणाऱ्या कोणत्याही विषयाला संबंधित लेखक, वार्ताहर, प्रतिनिधी व जाहिरातदारच जबाबदार राहतील. या वेबसाईटवर प्रसिद्ध झालेल्या बातम्या किंवा मजकुरासंदर्भात काही वाद निर्माण झाल्यास तो नांदेड न्यायालयांतर्गत राहील.

Visitor counter NNL

Copyright @ 2011-2023 Online Social News Live Channel All Right Reserved -Developed & Designed by M&D Infotech Latur, Call – 86687 76434 

Are you sure want to unlock this post?
Unlock left : 0
Are you sure want to cancel subscription?
error: Content is protected !!